Hưởng quyền lợi BHYT hộ nghèo khi làm doanh nghiệp tư nhân

Thứ hai - 08/10/2018 06:30 25 0

Hưởng quyền lợi BHYT hộ nghèo khi làm doanh nghiệp tư nhân

Bạn đọc từ email dung16021985@gmail.com hỏi: Gia đình tôi thuộc hộ nghèo nhưng tôi đang làm ở doanh nghiệp tư nhân. Vậy, tôi có được đổi mã khám, chữa bệnh để được hưởng quyền lợi BHYT theo hộ nghèo không?
15
        Trả lời:
       Căn cứ Điểm 2 Khoản 15, Điều 1 Luật BHYT số 46/2014/QH13 sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật BHYT được Quốc hội nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam khoá XIII, Kỳ họp thứ 7, thông qua ngày 13/06/2014 quy định:
       “Trường hợp một người thuộc nhiều đối tượng tham gia BHYT thì được hưởng quyền lợi BHYT theo đối tượng có quyền lợi cao nhất”.
        Trường hợp của bạn đang tham gia và được cấp thẻ BHYT theo nhóm đối tượng người lao động làm việc trong các doanh nghiệp. Tuy nhiên, nếu đồng thời bạn thuộc hộ gia đình nghèo (có tên trong danh sách phê duyệt của chính quyền địa phương) thì bạn được đổi thẻ BHYT theo quyền lợi của đối tượng thuộc hộ gia đình nghèo có ký hiệu ghi trên thẻ BHYT là DN2 (được Quỹ BHYT thanh toán 100% chi phí khám, chữa bệnh thuộc phạm vi được hưởng BHYT).

Nguồn tin: Báo Bảo hiểm xã hội

Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây